หลังจากการตัดสินใจที่จะร่วมพันธกิจกับ นคท. ในระยะยาว ผมได้มีโอกาสศึกษาต่อที่สถาบัน Discipleship Training Centre (DTC) ที่ประเทศสิงคโปร์เป็นระยะเวลา 2 ปี โดยมี 3 บทเรียนที่ผมอยากจะแบ่งปัน คือ
![](https://static.wixstatic.com/media/396ea3_56930be55b5b43a2a728de3b0bc37721~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_220,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/396ea3_56930be55b5b43a2a728de3b0bc37721~mv2.jpg)
1. คุณค่าของความสมดุลระหว่างชีวิตภายนอกและภายในของเราแต่ละคน ชีวิตของมนุษย์ที่ประกอบด้วย 3 ส่วนใหญ่ๆ คือ ร่างกาย จิตใจ และจิตวิญญาณนั้น เป็นสิ่งที่ทั้งสำคัญ เกี่ยวข้องกัน และส่งผลต่อกันและกันซึ่งเราต้องดูแลและเอาใจใส่ และในวิชา Spiritual Formation ได้ให้มุมมองกับผมในการจัดการชีวิตด้านต่างๆ รวมถึงการพัก และการตั้งเป้าหมายในชีวิต และการไปเรียนที่นั่นช่วยให้ผมมีการเฝ้าเดี่ยวที่มีคุณภาพมากขึ้น
2. คุณค่าของพระวจนะ ไม่ใช่ว่าคนที่ไม่ได้เรียนพระคัมภีร์จะอ่านพระคัมภีร์ไม่รู้เรื่องหรือพบพระเจ้าไม่ได้ แต่ที่ DTC มีอาจารย์ที่เป็นเหมือนพี่เลี้ยงด้านพระคัมภีร์คอยสอนผมให้อ่านพระคัมภีร์ให้ลึกซึ้งขึ้น และเปิดมุมมองใหม่ๆ แนวคิดใหม่ๆ ที่ทำให้ผมรักพระเจ้ามากขึ้น และผมเองก็อยากเป็นอีกคนหนึ่งที่พาน้องๆ นักเรียนนักศึกษาพบและอยากจะเชื่อฟังพระองค์มากขึ้น
3. คุณค่าของชุมชนคริสเตียน การเรียนที่ DTC ไม่ได้เน้นแค่เพียงความรู้ทางพระคัมภีร์แต่ยังเน้นการใช้ชีวิตที่อยู่ด้วยกันทั้งนักศึกษาและอาจารย์ ได้ใช้เวลานอกห้องเรียนในการเรียนรู้จักชีวิตและฝึกฝนการเป็นผู้รับใช้ ชุมชนเล็กๆ ที่ DTC นี้ช่วยทำให้ผมได้เติบโตด้านหัวใจในการรับใช้ผู้อื่นเมื่อเจอเพื่อนร่วมห้องกำลังต่อสู้กับการเรียน การช่วยเหลือซึ่งกันและกันในยามยากลำบากเสริมสร้างมิตรภาพและชีวิตคริสเตียนที่เห็นใจผู้อื่น ชุมชนนี้ได้ให้ความสุขกับการเป็นทั้งผู้ให้และผู้รับ
สุดท้ายผมขอบคุณพระเจ้าและพี่น้องที่มีส่วนช่วยเหลือและสนับสนุนการเรียนและการใช้ชีวิตตลอดทั้ง 2 ปี ที่ทำให้ผมเติบโตขึ้นในความรู้ ทักษะ และความเข้าใจในการใช้ชีวิตและการรับใช้มากขึ้น
![](https://static.wixstatic.com/media/396ea3_8db0838ca85c4f01bb8e1882ba41ee51~mv2.jpg/v1/fill/w_124,h_124,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/396ea3_8db0838ca85c4f01bb8e1882ba41ee51~mv2.jpg)
อิทธิกร เด่นกิตติคุณ (อาร์ม)
สต๊าฟแผนกนักศึกษา
คริสตจักรไมตรีจิต